หน้าแรก > หัวข้อเรียนผู้อำนวยการสำนักดัชนีเศรษกิจการค้า
  [Page: 1/2]  
คำถาม
 เรียนผู้อำนวยการสำนักดัชนีเศรษกิจการค้า

โพสต์โดย : ลูกจ้างสำนักฯ
  โพสต์เมื่อ : 16/6/2008 14:11:14
  IP Address : 10.12.18.29

ตามที่ลูกจ้างฯขอความอนุเคราะห์ไปหลายอย่างแล้วแต่ไม่มีการตอบกระทู้ให้มั่นใจในหน้าที่การงานเลย การจะลาแต่ละครั้งก็ลำบากจะต้องไปนั่งอธิบายผู้ว่าจ้าง หากปีงบประมาณหน้าขอระบุให้ลูกจ้างได้ลาในสัญญาจ้าง ตามข้อมูลของกรมบัญชีกลางให้ผู้ว่าจ้างกำหนดวันลาในสัญญาจ้างได้ ทำงานมากขึ้นก็ต้องมีเหนื่อยบ้าง ป่วยบ้าง ขอความอนุเคราะห์ท่านจริงๆ ลูกจ้างที่ตั้งใจทำงานจะได้มีกำลังใจในการทำงานบ้าง ไม่มากก็น้อย เราทำงานเพื่อตัวชี้วัดเศรษฐกิจของประเทศ แต่ลูกจ้างที่ดีๆกำลังจะตาย เพราะเหนื่อยกับการทำงานมาก ค่าครองชีพก็แสนแพงลิบลิ่ว ขอขอบพระคุณท่านผอ.มา ณ โอกาสนี้

คำตอบ

โพสต์โดย : เด็กดัชนีต่างอำเภอ
  โพสต์เมื่อ : 16/9/2009 15:40:31
  IP Address : 10.4.0.1

อยากจะบอกเพื่อนๆ ทุกจังหวัดเหลือเกินว่าค่าจ้างที่เราทำกันอยู่นี้ค่อนข้างจะเหมาะสมกับงานที่เราทำกันแล้ว ไม่ต้องเรียกร้องกันให้มากหรอกน่า ถ้าเปรียบเทียบกับลูกจ้างของสำนักปลัดโดยตรงเค้ารับผิดชอบงานโดยตรงมากกว่าเราถึงเค้าไม่ได้ออกนอกพื้นที่เหมือนสำนักดัชนีฯของเราเค้าก็ยังทำกันได้ และอีกอย่างอัตราเงินเดือนของเราเนี้ยก็รวมค่าน้ำมันกันแล้วยังไม่พอกันหรือ ถ้าใช้ให้พอกับความจำเป็นของเราก็คงจะพอน่ะ ลูกจ้างของสำนักปลัดฯในสำนักงานพาณิชย์แต่ละจังหวัดตามวุฒิเดียวกับเรา เค้าได้น้อยก่าเรา500+ บาท เค้ายังทำกันได้ แล้วจะเรียกร้องอะไรกันมากให้วุ่นวายกันเลยอีกอย่างเราราคาสินค้าทั่วไป แล้วคีย์งานส่งขอบอกว่าเรายังดีกว่าเด็กที่เพิ่งจบมาใหม่แล้วไม่มีงานทำอีกเป็นแสน คิดเสียอย่างเดียวว่าตอนนี้งานยังไม่แน่แต่เราก็ยังมีงานทำ เก็บเงินรองรับไว้ก่อนที่ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่เค้าจะไม่จ้างต่ออ่ะ น่ะเพื่อน

โพสต์โดย : อยากเขียนด้วย
  โพสต์เมื่อ : 1/8/2008 14:7:36
  IP Address : 10.12.65.26

รู้สึกว่าจะพูดกันรุนแรงจังนะคะ ยังไงเราก็คนครอบครัวเดียวกันนะ ใจเย็นๆๆนะพี่น้องทุกอย่างต้องมีที่มาที่ไปนะ

โพสต์โดย : ลูกจ้างเช่นเดียวกัน
  โพสต์เมื่อ : 4/7/2008 13:50:58
  IP Address : 10.12.58.29

คนที่โพสต์เข้ามาใช้ชื่อ " คนกลาง " ถามหน่อยบอกว่าคนอื่นรับงานนอกและถ่วงคนอื่นเค้าอยากรู้ว่าตัวทำงานของตัวบ้างหรือเปล่าหรือมัวแต่ช่วยงาน แต่ไม่ได้มองตัวเองเหมือนกาน งานของคนเสร็จกันยังที่จะช่วยคนอื่น เค้าก็มีเหตุผลของตัวเองกานทั้งนั้นแหล่ะ อย่าคิดว่ามีเหตุผลคนเดียว หันมามองตัวบ้างหล่ะกัน

โพสต์โดย : ลูกจ้างคนนึง
  โพสต์เมื่อ : 1/7/2008 14:27:9
  IP Address : 10.12.44.13

เราก็เงินไม่พอใช้เหมือนกันนะ...แต่ก็อยากเรียกร้องสิทธิบ้างเหมือนกันไม่มากมายไม่เลิศเลอแต่อยากให้ค่าน้ำมันเพิ่มแล้วก็มีประกันอุบัติเหตุก็ยังดีค่ะเพราะเริ่มกู้เงินมาใช้สอยแล้วเก็บราคาวันนึงถ้าออกไปข้างนอกรถมอร์เตอร์ไซค์50บาทยังไม่ค่อยพอเลยค่ะ

โพสต์โดย : คนกลาง
  โพสต์เมื่อ : 1/7/2008 14:23:43
  IP Address : 10.12.44.13

อยากให้มีมาตรฐานวัดประสิทธิภาพการทำงานของลูกจ้างด้วยค่ะ...พราะคนที่ทำก็ทำเยอะเหลือเกินให้ทำอะไรก็ทำให้ไปไหนก็ไปไม่บ่นไม่ปริปาก...แต่ก็มีบางคนกินแรงคนอื่นเค้าทำงานตัวเองทำมั่งไม่ทำมั่งรับงานนอกอีกแต่ไม่ว่ากันถ้างานของตนเองเสร็จแล้วน่ะ กรุณาตรวจสอบด้วยนะคะ...........อย่างน้อยก็เอ็นดูเขาเอ็นเราขาด.........ถ้าไม่ดีแล้วจะเก็บไว้ถ่วงความเจริญประเทศชาติทำไมหาคนใหม่ไฟแรงจริงจังต้องการความก้าวหน้าดีกว่า

โพสต์โดย : ลูกจ้างลำบาก
  โพสต์เมื่อ : 27/6/2008 14:9:6
  IP Address : 10.12.55.29

อยากบอกพ่อเฒ่าสำนักดัชนีว่า พักพวกเพื่อนฝูงของน้อง ๆ เค้าไม่มีหน่วยงานมากดขี่ เอาเปรียบแบบนี้หรอก เค้าก็ได้ดีกัน ไม่มีใครที่โดนกดขี่แรงงานอย่างลูกจ้างสำนักดัชนีแล้ว จะบอกให้รับรู้เอาไว้

โพสต์โดย : BB.ลูกจ้างอดอยาก
  โพสต์เมื่อ : 23/6/2008 11:39:16
  IP Address : 10.12.55.11

ถึง พ่อเฒ่าสำนักดัชนี ถ้าพี่ ตอบแบบนี้คงไม่มีสมอง หรือมีก็น้อยเต็มที่ การที่น้อง ๆ โพสต์เข้าเพื่อให้ทางสำนักดัชนี ช่วยเหลือในส่วนค่าครองชีพที่มันสูงลิบลิ่วในขณะนี้ ไม่ใช่ให้มาซ้ำเติม กัน ต้องหาวิธีแก้ไขซิ เพราะทุกวันนี้ ได้เงินมาก็ต้องเอาเงินมาเติมน้ำมันเพื่อไปเก็บราคาให้สำนักดัชนี หากคนทำงานแล้วไม่มีเงินจะกิน นอนอยู่บ้านเฉย ๆ คงจะดีกว่าจริงไหม คิดอะไรก็ต้องเอาตัวเองเป็นที่ตั้ง (อย่าเห็นแก่ตัว)

โพสต์โดย : llll
  โพสต์เมื่อ : 19/6/2008 16:6:35
  IP Address : 10.12.58.28

พูดดีดีกันไม่เป็นรึไง

โพสต์โดย : พ่อเฒ่าสำนักดัชนี
  โพสต์เมื่อ : 18/6/2008 15:48:56
  IP Address : 10.12.21.29

ไม่ถึงกับได้ดี เพียงสบายขึ้นกว่าเก่า ทั้งตำแหน่งหน้าที่ ความเป็นอยู่ รายได้ แต่ทั้งนี้ มาจากการอดทนในการทำงาน การใช้จ่ายอย่างพอเพียง ไม่เว้อจนเกินไปและ ต้องใช้เวลาในการทำงาน 20-30 ปี ไม่ใช่จบมาเริ่มทำงานเพียงไม่นานก็จะต้องให้ได้ดี เหมื่อนคนอื่น มีความอดทนหน่อย ใช้คำพูดให้ดีหน่อย อย่าประจานตัวเองไปทั้งประเทศ เพราะบ้านพ่อกูหรือพ่อมึงก็บ้านเดียวกัน และถ้าคิดว่าแน่ เก่งกว่าคนอื่น เวลามีประชุมหรือสัมนา กล้าพูดหน่อย

โพสต์โดย : 1
  โพสต์เมื่อ : 18/6/2008 13:14:1
  IP Address : 10.12.18.29

สวรรค์บ้านพ่อมึงสิ มึงได้ดีแล้ว โชคดีนะ

โพสต์ข้อความ
ID : *
โพสต์โดย : *
e-Mail :
รายละเอียด : *
ภาพประกอบ :  ขนาดไฟล์ต้องไม่เกิน 120 KB
Icon :  

What code is in the image? :     *